Có thể chuyển thành đất ở từ mọi loại đất khác hay không?

Còn về các khoản tiền sử dụng đất phải đóng khi chuyển mục đích sử dụng đất khác thành đất ở, tại Điều 5.2, Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất quy định, tùy theo từng trường hợp luật định, người xin chuyển mục đích sử dụng đất phải đóng tiền sử dụng đất bằng 50% hoặc 100% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất căn cứ theo giá đất ở với tiền sử dụng đất căn cứ theo giá đất trước khi chuyển mục đích tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

 

Hỏi: Tôi thường nghe mọi người nói về chuyển mục đích sử dụng đất. Tôi đang thắc mắc, có phải mọi loại đất khác đất ở đều có thể chuyển sang đất ở không? Và mức thuế chuyển đổi của loại đất nào sang đất ở hiện đang cao nhất?

Trân trọng cảm ơn.

hoanghuunam@…

file.510338 Có thể chuyển thành đất ở từ mọi loại đất khác hay không?
Có thể chuyển mục đích sử dụng đất nếu đáp ứng được các điều kiện
pháp luật quy định (ảnh minh họa, nguồn: Báo Xây dựng Online)

Trả lời:

 

Những thông tin kinh tế nóng hổi, những tin tức thời sự mới nhất và những điều bí ẩn cần được khám phá. Hãy đến ngay với Khởi nghiệp để cập nhật các thông tin bổ ích nhất nhé!

 

Tại Điều 10, điểm d và e khoản 1, Điều 57, Luật Đất đai 2013 quy định, về nguyên tắc, đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp nhưng không phải là đất ở đều có thể chuyển đổi mục đích sử dụng thành đất ở khi đáp ứng đủ căn cứ theo luật định và phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép, cụ thể:

Đối với căn cứ chuyển mục đích sử dụng đất:

– Việc chuyển mục đích sử dụng đất dựa trên căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
– Nhu cầu sử dụng đất được thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Đối với thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

– UBND cấp tỉnh quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức;
– UBND cấp huyện quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ cá nhân, gia đình.

Còn về các khoản tiền sử dụng đất phải đóng khi chuyển mục đích sử dụng đất khác thành đất ở, tại Điều 5.2, Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất quy định, tùy theo từng trường hợp luật định, người xin chuyển mục đích sử dụng đất phải đóng tiền sử dụng đất bằng 50% hoặc 100% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất căn cứ theo giá đất ở với tiền sử dụng đất căn cứ theo giá đất trước khi chuyển mục đích tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Luật sư Nguyễn Thanh Hiền 
(Công ty Luật TNHH ATIM)

(Theo CafeLand) 
  Khám Phá Thế Giới
Chuyện Doanh Nhân
Tin Tức Chứng Khoán
Thông Tin Khởi Nghiệp
Nội – Ngoại Thất

BUSINESS – CỔNG THÔNG TIN VỀ VẤN ĐỀ KINH DOANH , THƯƠNG MẠI, KHỞI NGHIỆP MỚI NHẤT, GƯƠNG MẶT DOANH NHÂN VÀ NHỮNG BÀI HỌC TRONG THỰC TIỄN QUẢN TRỊ CỦA DOANH NHÂN

BUSINESS BY THIENMY.COM – THÔNG TIN KINH DOANH – KHỞI NGHIỆP – MARKETING – DOANH NHÂN

Cùng Danh Mục:

Liên Quan Khác

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Nhà Đất Thổ Cư – Mua Bán Nhà Đất – Nhà Đất Giá Rẻ